Làm sao để được mua nhà ở xã hội?

.
Làm sao để được mua nhà ở xã hội?
08/12/2017 16:03 GMT+7
TTO - Hai vợ chồng tôi ở nhà thuê đã gần 10 năm và chưa từng sở hữu nhà, thu nhập hàng tháng của tôi chỉ có 9 triệu đồng, vợ tôi buôn bán tạp hóa.
Làm sao để được mua nhà ở xã hội? - Ảnh 1.

Ảnh HỒNG QUÝ

Vậy xin hỏi trường hợp như gia đình tôi có được mua Nhà ở Xã hội hay không? Điều kiện cần là gì?

Anh Hải (Q.Bình Tân, TP.HCM)

Trả lời:

Luật sư Trần Đức Phượng, Đoàn Luật sư TP.HCM cho biết,  theo quy định  Luật Nhà ở 2014 và Nghị định 100/2015/NĐ-CP, những đối tượng thuộc diện được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội, trong đó có chính sách hỗ trợ giải quyết mua nhà ở xã hội cụ thể:

1.      Phải thuộc 1 trong trong 7 đối tượng được mua NƠXH theo quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Nhà ở 2014, cụ thể như  sau:

a.      Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng.

b.      Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị.

c.       Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp.

d.      Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân.

e.       Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức.

f.        Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 điều 81 Luật Nhà ở 2014.

g.      Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của Pháp luật mà chưa được nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

2.      Ngoài quy định phải thuộc đối tượng được mua NƠXH theo quy định trên thì còn phải đáp ứng các điều kiện khác về nhà ở, cư trú, thu nhập theo quy định tại Điều 51 Luật Nhà ở 2014 và Điều 22 Nghị định 100/2015/NĐ-CP:

a.         Điều kiện về nhà ở

-           Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn 10m2.

- Chưa được mua, thuê hoặc thuê mua NƠXH, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại Tp.HCM.

b.         Điều kiện về cư trú

-           Có hộ khẩu thường tại TP.HCM; hoặc

-      Không có hộ khẩu thường tại Tp.HCM và đáp ứng đủ các điều kiện:

a.      Đăng ký tạm trú KT3 tại Tp.HCM có thời hạn từ 1 năm trở lên tính đến thời điểm nộp đơn.

b.      Có Hợp đồng lao động với đơn vị hoạt động trên địa bàn Tp.HCM loại không xác định thời hạn hoặc loại có thời hạn từ một năm trở lên tính đến thời điểm nộp đơn.

c.       Có giấy xác nhận (hoặc giấy tờ chứng minh) về việc có đóng bảo hiểm xã hội của cơ quan bảo hiểm tại Tp.HCM.

c.         Điều kiện về thu nhập

Cá nhân (trường hợp độc thân) hoặc cả hai vợ chồng (trường hợp đã kết hôn) phải thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên (ngoại trừ các đối tượng quy định tại điểm a, f, g mục 1).

Như vậy với trường hợp của anh Hải, hoàn toàn có thể mua được NƠXH. Anh có thể liên hệ chủ đầu tư để được hướng dẫn bộ hồ sơ mua nhà.

QUANG ĐẠT ghi
  • Hỏi đáp
  • Tư vấn
  • Luật sư
  • quan tâm0
  • Chia sẻ facebook
  • Chia sẻ google
.box-sharing.right .list-social li a {width: 90px;} .box-sharing.right .list-social li:last-child {width: 100px;} .box-sharing.right .list-tool {margin-top: 10px;}

Thông tin của bạn

Email

Vui lòng nhập Email

Email Không đúng định dạng

Họ và tên

Vui lòng nhập Họ & Tên.

Gửi bình luận

Thông báo

Bạn vui lòng đợi 0s để tiếp tục comment

Thông báo

Bình luận được gửi thành công
Nguồn: nhadat.tuoitre.vn