Mở chợ nông sản điện tử cần làm gì?

.

Dự thảo cũng đã cụ thể hóa quy định đối với việc hỗ trợ xây dựng và quản lý một trang thông tin điện tử “Chợ nông sản quốc gia”.

Theo dự thảo này, ngân sách Trung ương sẽ dành tối thiểu 5% vốn đầu tư phát triển hàng năm cho ngành nông nghiệp để thực hiện chính sách khuyến khích doanh nghiệp đầu tư vào nông nghiệp, nông thôn.

Việc hỗ trợ nghiên cứu, chuyển giao, ứng dụng nông nghiệp công nghệ cao, đào tạo nguồn nhân lực, phát triển thị trường sẽ được thực hiện theo dự án đầu tư. Doanh nghiệp lập hồ sơ đề nghị từng nội dung hỗ trợ (hoặc tất cả các nội dung), gửi Sở KH-ĐT để thẩm định theo quy định tại khoản 1, Điều 17 Nghị định số 57/2018/NĐ-CP.

Hồ sơ và thủ tục nhận hỗ trợ nghiên cứu, chuyển giao, ứng dụng nông nghiệp công nghệ cao, đào tạo nguồn nhân lực, phát triển thị trường thực hiện theo quy định tại Điều 17, Nghị định 57/2018/NĐ-CP. Nội dung hồ sơ gửi Kho bạc Nhà nước cấp tỉnh, đề nghị giải ngân vốn hỗ trợ gồm:

Đối với đề tài nghiên cứu khoa học quy định tại khoản 1, Điều 9 Nghị định 57/2018/NĐ-CP, hồ sơ gồm: Đăng ký đề tài nghiên cứu khoa học; báo cáo kết quả đề tài nghiên cứu khoa học; biên bản nghiệm thu của cơ quan khoa học cấp tỉnh hoặc bộ, ngành.

Đối với mua bản quyền công nghệ, mua công nghệ hoặc mua kết quả nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ quy định tại khoản 1, Điều 9 Nghị định 57/2018/NĐ-CP, hồ sơ gồm: Hợp đồng ký kết giữa doanh nghiệp với tổ chức, cá nhân nghiên cứu khoa học, công nghệ; biên bản thẩm định nội dung bản quyền công nghệ, kết quả nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ của cơ quan khoa học cấp tỉnh hoặc bộ, ngành; các chứng từ, hoá đơn, giấy chuyển tiền cho tổ chức, cá nhân thực hiện dịch vụ nghiên cứu khoa học, công nghệ.

Dự thảo cũng đã cụ thể hóa quy định đối với hỗ trợ xây dựng và quản lý một trang thông tin điện tử Chợ nông sản quốc gia.

Theo đó, hồ sơ gồm: Văn bản đồng ý xây dựng trang tin điện tử của Bộ Công Thương; biên bản nghiệm thu có đủ tối thiểu 500 doanh nghiệp đăng sản phẩm lên trang thông tin điện tử của Bộ Công Thương; bản sao công chứng các tài liệu chứng minh tài sản đảm bảo của doanh nghiệp theo quy định tại điểm a, Điều 10 Nghị định 57/2018/NĐ-CP.

ANH PHƯƠNG

Nguồn: www.sggp.org.vn